ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೊ ಡೇಟಾ ಉಲ್ಲಂಘನೆ : ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿ ಬಂಧನ

ಮುಂಬೈ: ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧ ಪೊಲೀಸ್ ಇಲಾಖೆ ಮತ್ತು ನವಿ ಮುಂಬೈ ಪೊಲೀಸರು ಮಂಗಳವಾರ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೊ ಡೇಟಾ ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ  ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸಂಬಂಧ ನವಿ ಮುಂಬೈ ಪೊಲೀಸರು ಎಫ್ಐಆರ್ ದಾಖಲಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರಕರಣದ ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ನಡೆಸಿದ ನಂತರ ಶಂಕಿತ ಇಮ್ರಾನ್ ಛಿಂಪಾ ಬಗ್ಗೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸೈಬರ್ ಪೊಲೀಸ್ ತಂಡವು ಪ್ರಮುಖ ಮತ್ತು ಪಿನ್-ಪಾಯಿಂಟ್ ಮಾಹಿತಿ ಪಡೆದಿದೆ. ಶಂಕಿತನನ್ನು ಬಂಧಿಸಲು ರಾಜಸ್ಥಾನ್ ಪೊಲೀಸರ ಸಹಾಯದಿಂದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಆದರೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಪೊಲೀಸರು ಮತ್ತು ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೋ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈ ತನಿಖೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ವಿಕ್ಹಾಲ್ ತಂಡವು ಸಹ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಹಾಯ ನೀಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಬಾಲ್ಸಿಂಗ್ ರಾಜ್ಪುಟ್, ಎಸ್ಪಿ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸೈಬರ್ ಅಪರಾಧ ಪೊಲೀಸರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇದುವರೆಗೂ ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಮಾಹಿತಿ ಸೋರಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೋ ಬಳಕೆದಾರರ ಲಕ್ಷಾಂತರ ವಿವರಗಳನ್ನು ರಾಜಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಆನ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ magiapk.com ಎಂಬ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬಳಕೆದಾರ ಹೆಸರು, ಜಿಯೋ ಸಂಖ್ಯೆ, ಇಮೇಲ್ ID, ಪರಿಶೀಲನಾ ಐಡಿ ಮತ್ತು ಆಧಾರ್ ಸಂಖ್ಯೆಯಂತಹ ವಿವರಗಳು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಭಾರತದ ಹೊಸ ಟೆಲಿಕಾಂ ಪ್ರವೇಶಗಾರ ಜಿಯೋ, ವೆಬ್ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿನ “magicapk.com” ಮಾಹಿತಿಯು “ಅನಧಿಕೃತ” ಎಂದು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಅದರ ಚಂದಾದಾರರ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸಿಕೊಂಡು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿತ್ತು. ಆದರೆ ಮಾಯಾಪ್ಯಾಕ್.ಕಾಮ್ನಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಾಗುವ ಜಿಯೋ ಬಳಕೆದಾರರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮಾಹಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಜನರು ಟ್ವಿಟ್ಟರ್ನಲ್ಲಿ ದೂರು ನೀಡಿದ್ದರು. ಕೆಲವು ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಸೋರಿಕೆ ನಿಜವೆಂದು ನಂಬಲು ಇದು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ವೃತ್ತಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿರುವ ವರದಿಗಳನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿರುವ ಜಿಯೋ ವಕ್ತಾರರು, “ನಾವು ಕಾನೂನು ಜಾರಿ ಮಾಡುವ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನ ಹಕ್ಕುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಿನ ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು” ಎಂದು ಜಿಯೋ ವಕ್ತಾರರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅದರ ಪ್ಲಾಟ್ಫಾರ್ಮ್ನಲ್ಲಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿರುವುದಾಗಿ ಹಕ್ಕು ಪಡೆದ ವೆಬ್ಸೈಟ್ನ ಖಾತೆಯನ್ನು ಈಗ ಅಮಾನತ್ತುಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. 12 ಸಂಖ್ಯೆಯ ವಿಶಿಷ್ಟ ಗುರುತಿನ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ (ಯುಐಡಿಎಐ) ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ‘ಆಧಾರ್‍ ‘ ಸಂಖ್ಯೆ ಎಂದು ಕರೆಯುವ ಮೂಲಕ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೊ ಸೇವೆಗಾಗಿ ಅನೇಕ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ನೋಂದಾಯಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆ ತೆರೆಯುವುದನ್ನು ತೆರಿಗೆ ರಿಟರ್ನ್ಸ್ ಸಲ್ಲಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ಆಧಾರ್‍ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸರ್ಕಾರ ಆದೇಶಿಸಿದೆ.

 

Comments are closed.