ಭಾರತ ಎನ್‍ಎಸ್‍ಜಿ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕೆ ಚೀನಾ ನಕಾರ: ಎನ್‍ಪಿಟಿ ಸದಸ್ಯತ್ವ ಕಡ್ಡಾಯ  

ಸ್ವಿಡ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‍: ರಾಜಧಾನಿ ಬರ್ನ್ ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಎನ್‍ ಎಸ್‍ ಜಿ (ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಸಪ್ಲೈಯರ್ಸ್ ಗ್ರೂಪ್) ಸಭೆಯಲ್ಲಿ  ಭಾರತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಎನ್ ಎಸ್ ಜಿ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರ ಚೀನಾ ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ. ಇದು ಎರಡು ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿನ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ನಿಲುವಾಗಿದೆ.

ಶುಕ್ರವಾರ ನಡೆದ ಎನ್‍ಎಸ್‍ಜಿ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವಾಲಯದ ವಕ್ತಾರ ಜಿಂಗ್ ಶುವಾಂಗ್ ಮಾತನಾಡಿದ್ದನ್ನು ಪಿಟಿಐ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. “ಎನ್‍ಪಿಟಿ ಸದಸ್ಯತ್ವ ಪಡೆಯದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ಎನ್‍ಎಸ್‍ಜಿಗೆ ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಯಮಗಳಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಈ ಬಗ್ಗೆ ಚೀನಾದ ನಿಲುವುಗಳಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಹೊಸ ಸದಸ್ಯರ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕೆ ಎನ್‍ಎಸ್‍ಜಿಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟ ನಿಯಮಗಳಿವೆ. ಸಿಯೋಲ್ ಪ್ಲೀನರಿ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುವ ಸ್ಪಷ್ಟ ಆದೇಶ ನೀಡಬೇಕು. ಅದೇ ನಿಯಮ, ಆಜ್ಞೆ ಪಾಲನೆಯೊಂದಿಗೆ ನಾವು ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ವಿವರಗಳನ್ನು ಎನ್‍ಎಸ್‍ಜಿ ಸೇರ ಬಯಸುವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸಿಕೊಡಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಅಲ್ಲದೇ ಹೊಸ ಸದಸ್ಯರ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು ಸಿಯೋಲ್ ಪ್ಲೀನರಿ ಆದೇಶವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಫಾರಿನ್ ಮಿನಿಸ್ಟ್ರಿ ವಾಗ್ಮಿ ಮಾತನಾಡಿ, ನಾವು ಹೊಸ ಸದಸ್ಯರ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಪ್ಲೀನರಿ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಅನೇಕ ಮಾನದಂಡಗಳಿದ್ದು ಅವುಗಳಿಗೆ ಹೊಸ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಒಳಪಡಿಸಲಾಗುವುದು. ಅಲ್ಲದೇ ಸಿಯೋಲ್‍ ಪೂರ್ವಾಧಿಕಾರಿಯ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿಯಲಾಗುವುದು. ಎನ್‍ಜಿಟಿ ಅಲ್ಲದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಪ್ರವೇಶ, ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಅಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತದ ಎನ್‍ಎಸ್‍ಜಿ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಚೀನಾ ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ. 48 ಸದಸ್ಯರ ಉತ್ಕೃಷ್ಟ ಗುಂಪಿನಿಂದ ಭಾರತದ ಅರ್ಜಿ ಪಾಸಾಗಿದೆ. ಇತ್ತ ಚೀನಾದ ಮಿತ್ರಪಕ್ಷ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವೂ ಸಹ ಬೀಜಿಂಗ್ನ ನಿಕಟ ಬೆಂಬಲ ಪಡೆದಿದೆ. ಭಾರತ, ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಇತರೆ ಬಲಾಢ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಬೆಂಬಲ ಪಡೆದಿದ್ದರೂ ಎನ್‍ಪಿಟಿ (ಪರಮಾಣು ಪ್ರಸರಣ-ನಿರೋಧಕ ಒಪ್ಪಂದ)ಗೆ ಸಹಿ ಹಾಕಬೇಕು. ಭಾರತವು ಎನ್‍ಪಿಟಿಗೆ ಸಹಿ ಮಾಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಚೀನಾ ಎನ್‍ಎಸ್‍ಜಿ ಭಾರತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ತಡೆದಿದೆ.

ಅಲ್ಲದೇ ಎನ್‍ಎಸ್‍ಜಿ ಸದಸ್ಯತ್ವ ಪಡೆಯಲು ಇರುವ ತತ್ತ್ವಗಳನ್ನು, ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕು. ಈ ಸಂಬಂಧ ಚರ್ಚೆ ನಡೆಸಬೇಕು ಎಂದಿದೆ. ಶಾಂಘಾಯ್ ಸಹಕಾರ ಸಂಸ್ಥೆ (ಎಸ್‍ಸಿಒ) ಶೃಂಗಸಭೆ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಆಸ್ತಾನಾದಲ್ಲಿ ನಡೆದಿತ್ತು. ಆಗ ರಷ್ಯಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ವ್ಲಾಡಿಮರ್ ಪ್ಲುಟಿನ್ ಭಾರತವನ್ನು ಎನ್‍ಎಸ್‍ಜಿಗೆ ಸೇರಿಸುವ ಕುರಿತು ಚೀನಿ ಪ್ರತಿವಾದಕ ಕ್ಸಿ ಜಿಂಪಿಂಗ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ್ದರು.  ನಂತರ ಬರ್ನ್‍ನಲ್ಲಿ ನಡೆದಿರುವ ಈ ಸಭೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಮಹತ್ವ ಪಡೆದಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯಲಾಗಿದೆ.

Comments are closed.

Social Media Auto Publish Powered By : XYZScripts.com